Thứ hai 06/07/2020 23:18

Khai thác nước để phòng cháy, chữa cháy không phải nộp tiền

26/05/2020 15:27
Trường hợp khai thác nước dưới đất sử dụng cho tưới cây và phòng cháy, chữa cháy thì sẽ xếp vào mục đích nào, có thuộc trường hợp không phải tính tiền cấp quyền khai thác không?
Quy định việc hạn chế khai thác nước dưới đất
khai thac nuoc de phong chay chua chay khong phai nop tien
Không quy định phải nộp tiền đối với mục đích khai thác nước để phòng cháy, chữa cháy.

Về vấn đề này, Cục Quản lý tài nguyên nước - Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết: Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 3 Nghị định 82/2017/NĐ-CP thì khai thác nước dưới đất (trừ nước lợ, nước mặn) để tưới cà phê, cao su, điều, chè, hồ tiêu và cây công nghiệp dài ngày khác với quy mô từ 20m3/ngày đêm trở lên mới thuộc các trường hợp phải nộp tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước, mức thu là 0,2% (Phụ lục I kèm theo Nghị định). Việc tưới các loại cây khác mà không thuộc trường hợp đã quy định tại điểm b khoản 2 Điều 3 Nghị định 82/2017/NĐ-CP thì không phải nộp tiền.

Nghị định không quy định phải nộp tiền đối với mục đích khai thác nước để phòng cháy, chữa cháy.

Không dùng nước thải, nước bẩn, nước có chứa dầu mỡ, hóa chất độc hại làm dung dịch khoan hoặc pha trộn dung dịch khoan để đưa vào giếng khoan; không để rò rỉ nhiên liệu, dầu mỡ ra môi trường xung quanh khu vực giếng khoan.
Quang Minh
Xem phiên bản mobile