Thứ năm 12/12/2019 08:04

Những trường hợp nào không phải xin phép xả nước thải?

19/11/2019 05:00
Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xả nước thải vào nguồn nước được quy định tại Điều 33 của Nghị định số 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2013 của Chính phủ.
Gây ô nhiễm môi trường, 3 công ty bị phạt hơn 500 triệu đồngBáo cáo tính toán đánh giá xả nước thải sau xử lý của FormosaUrenco 6 xả nước thải vượt chuẩn ra môi trường
nhung truong hop nao khong phai xin phep xa nuoc thai
Ảnh minh họa.

Công ty của bà Đỗ Thị Quỳnh Như (Đồng Nai) đang sử dụng giàn khoan để khoan hầm. Vì máy khoan nóng nên có sử dụng một lượng nước máy khoảng (1 ngàn tấn/ngày) để bơm vào hầm làm nguội giàn khoan, phía trên có hệ thống xử lý nước thải.

Bà Như hỏi: Sau khi cho nước trong hầm vào hệ thống xử lý nước thải xong thì khi xả nước ra ngoài công ty bà có cần xin giấy phép xả nước không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 của Nghị định số 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2013, thì các trường hợp không phải xin phép xả nước thải vào nguồn nước bao gồm:

- Xả nước thải sinh hoạt của cá nhân, hộ gia đình;

- Xả nước thải của các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ với quy mô không vượt quả 5 m3/ngày đêm và không chứa hóa chất độc hại, chất phóng xạ;

- Xả nước thải của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản này vào hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung mà hệ thống đó đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép xả nước thải vào nguồn nước và có thỏa thuận hoặc hợp đồng xử lý, tiêu thoát nước thải với tổ chức, cá nhân quản lý vận hành hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung đó.

Do vậy, ngoài các trường hợp nêu trên đều phải có giấy phép xả nước thải vào nguồn nước. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xả nước thải vào nguồn nước được quy định tại Điều 33 của Nghị định số 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2013 của Chính phủ.

Đông Hải
Xem phiên bản mobile