Thứ năm 20/02/2020 18:49

Vận chuyển chất thải có cần đăng ký kinh doanh vận tải?

20/01/2020 17:51
Theo quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị  định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10/9/2014 của Chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đã giao Bộ Giao thông vận tải “Quy định cụ thể về việc quản lý và cấp phù hiệu cho xe ô tô vận tải trung chuyển hành khách, vận tải hành khách nội bộ; lộ trình và đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp phải cấp Giấp phép kinh doanh”.
Quy định về hệ thống thu gom, xử lý nước thải và quan trắc nước thải tự động của khu công nghiệp
van chuyen chat thai co can dang ky kinh doanh van tai
Xe tải vận chuyển rác là thiết bị chuyên dụng được dùng để thu gom và vận chuyển rác trong quá trình xử lý chất thải.

Tại Khoản 1 Điều 50 Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT ngày 7/1/2014 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ:

“1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.”

Nếu doanh nghiệp sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông dưới 10 tấn để vận chuyển hàng hóa và có số lượng 10 xe (thuộc đối tượng có từ 5 xe trở lên) và có vận chuyển hàng nguy hiểm thì đều thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu và gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP, Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT. Nếu đơn vị kinh doanh vận tải hàng nguy hiểm còn phải có Giấy phép vận chuyển hàng nguy hiểm do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định tại khoản 3 Điều 9 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP và các pháp luật khác có liên quan.

Thu Vân
Xem phiên bản mobile